Small batches, high standards. Our rapid prototyping service makes validation faster and easier — รับความช่วยเหลือที่คุณต้องการในวันนี้

หมวดหมู่ทั้งหมด

เทคโนโลยีการผลิตสำหรับอุตสาหกรรมรถยนต์

หน้าแรก>ข่าวสาร>เทคโนโลยีการผลิตสำหรับอุตสาหกรรมรถยนต์

ค่าใช้จ่ายในการขึ้นรูปชิ้นส่วนยานยนต์มีเท่าไร? อธิบายความแตกต่างระหว่างค่าแม่พิมพ์กับค่าชิ้นงาน

Time : 2026-09-18

ราคาเสนอสุดท้ายสำหรับโครงการขึ้นรูปชิ้นส่วนยานยนต์ใด ๆ ขึ้นอยู่กับสองปัจจัยหลัก ประการแรก คือ ต้นทุนเริ่มต้นสำหรับการผลิตแม่พิมพ์ที่สูงมาก ประการที่สอง คือ ราคาต่อชิ้น ซึ่งจะลดลงเมื่อปริมาณการผลิตเพิ่มขึ้น เราร่างคู่มือนี้ขึ้นเพื่อสนับสนุนทีมงานด้านห่วงโซ่อุปทาน โดยให้รายละเอียดเกี่ยวกับต้นทุนที่แท้จริงของแม่พิมพ์ วัสดุ ความสอดคล้องตามข้อกำหนด และค่าบำรุงรักษา การเข้าใจข้อมูลเหล่านี้จะช่วยให้ผู้จัดซื้อสามารถประเมินใบเสนอราคาจากผู้จัดจำหน่ายได้อย่างมั่นใจ และหลีกเลี่ยงการใช้งบประมาณเกินที่ไม่คาดคิด

Automotive stamping press line with a progressive die producing steel brackets

สูตรพื้นฐาน: การลงทุนด้านแม่พิมพ์ เทียบกับต้นทุนต่อชิ้น

ค่าใช้จ่ายในการผลิตรวมเท่ากับต้นทุนแม่พิมพ์คงที่ บวกกับราคาต่อหน่วยคูณด้วยปริมาณการผลิตรวม ผู้จัดซื้อมักเข้าใจผิดว่าราคาต่อชิ้นที่ต่ำจะหมายถึงโครงการโดยรวมมีราคาถูก อย่างไรก็ตาม มุมมองนี้ละเลยต้นทุนเริ่มต้นที่สูงมาก ซึ่งจำเป็นสำหรับการออกแบบและผลิตแม่พิมพ์ ค่าใช้จ่ายเบื้องต้นนี้กำหนดจุดคุ้มทุนสำหรับโครงการชิ้นส่วนรถยนต์ใหม่แต่ละรายการ ทีมวิศวกรจึงต้องพิจารณาว่า ปริมาณการผลิตที่คาดการณ์ไว้เพียงพอที่จะคุ้มค่ากับต้นทุนสูงของการผลิตแม่พิมพ์ที่ทำจากเหล็กกล้าแข็งหรือไม่

การใช้แม่พิมพ์แบบอ่อนช่วยแก้ปัญหาชั่วคราวสำหรับการทดสอบต้นแบบในปริมาณน้อย ก่อนที่จะลงทุนซื้อแม่พิมพ์เหล็กกล้าที่ผ่านกระบวนการแข็งตัวแล้ว แม่พิมพ์สำหรับการผลิตจำนวนน้อยประเภทนี้มักทำจากโลหะ เช่น อลูมิเนียมความแข็งแรงสูง อลูมิเนียมสามารถตัดได้เร็วกว่ามาก แต่สึกกร่อนอย่างรวดเร็วภายใต้ภาระแรงกดสูง ผู้จัดจำหน่ายหลายรายระบุว่า ต้นทุนโดยประมาณสำหรับแม่พิมพ์แบบอ่อนในล็อตเล็กอยู่ที่ 5,000–20,000 ดอลลาร์สหรัฐฯ แม้ข้อมูลทางการมักไม่มีการตรากำหนดตัวเลขนี้ให้เป็นมาตรฐาน แม่พิมพ์ต้นแบบเหล่านี้ช่วยให้วิศวกรสามารถทดสอบรูปร่างของชิ้นส่วนและการไหลของโลหะ โดยไม่จำเป็นต้องลงทุนในสายการผลิตถาวร

เมตริก / องค์ประกอบ

ค่า / ช่วง

ผลกระทบ / ข้อกำหนด

แม่พิมพ์ตัดแบบสถานีเดียว

$3,000–$8,000

ต้นทุนพื้นฐานสำหรับแม่พิมพ์ที่มีความซับซ้อนต่ำและทำงานเพียงขั้นตอนเดียว

Compound die

$8,000–$25,000

การลงทุนด้านแม่พิมพ์เพื่อการตัดและขึ้นรูปในครั้งเดียว

แม่พิมพ์แบบโปรเกรสซีฟหลายขั้นตอน

$40,000–$120,000+

เงินลงทุนหลักสำหรับสายการผลิตอัตโนมัติที่มีปริมาณสูง

เหล็กพรี-ฮาร์เดน (Pre-hardened) เกรด P20

300,000–500,000 ครั้ง

เกณฑ์อายุการใช้งานก่อนต้องบำรุงรักษาระดับใหญ่

เหล็กกล้าเครื่องมือชนิดคาร์บอนสูง รุ่น D2

500,000–800,000 ครั้ง

เกณฑ์อ้างอิงอายุการใช้งานแม่พิมพ์สำหรับการผลิตระดับกลาง

เหล็กกล้าเครื่องมือสำหรับงานร้อน รุ่น H13

มากกว่า 1,000,000 ครั้ง

การจัดอันดับอายุการใช้งานแม่พิมพ์ที่ยืดเยื้อสำหรับการผลิตในปริมาณสูงสุด

อัตราส่วนช่องว่างในการตัดวัสดุ

ร้อยละ 8 ของความหนาแผ่นโลหะ

ข้อกำหนดของ LS Manufacturing ที่ควบคุมความสูงของขอบคม (burr) ให้ไม่เกิน 0.03 มม.

ความสูงเฉลี่ยของขอบคม (burr) ตามมาตรฐานอุตสาหกรรม

0.08 มม.

เกณฑ์ขั้นต่ำของรอยหยักที่ขอบโดยไม่ใช้ระบบจ่ายวัสดุแบบความแม่นยำสูง

ความแม่นยำของระยะห่างระหว่างชิ้นงานแต่ละชิ้น

0.02 มม.

ความคลาดเคลื่อนในการป้อนวัสดุที่บรรลุได้ด้วยระบบจ่ายวัสดุแบบเซอร์โวที่มีความแม่นยำสูง

สัดส่วนของวัตถุดิบ

45–55%

ส่วนแบ่งโดยทั่วไปของต้นทุนชิ้นส่วนพื้นฐาน

สัดส่วนค่าแรงการผลิต

15–25%

ส่วนร่วมของค่าแรงตามมาตรฐานต่อราคาต่อหน่วย

สัดส่วนต้นทุนการบริหารทั่วไป

10–20%

เปอร์เซ็นต์ต้นทุนการบริหารทั่วไปที่รวมอยู่ในราคาพื้นฐาน

สัดส่วนการประกันคุณภาพ

2–8%

ต้นทุนการตรวจสอบและคุณภาพโดยเฉลี่ยต่อชิ้นส่วนที่ผ่านการขึ้นรูปด้วยแม่พิมพ์

สัดส่วนค่าบรรจุภัณฑ์มาตรฐาน

2–5%

สัดส่วนราคาต่อหน่วยของชิ้นส่วนสำเร็จรูป

ค่าพรีเมียมสำหรับโรงงานที่ได้รับการรับรอง

20–40%

ค่าปรับเพิ่มสำหรับความสอดคล้องตามมาตรฐาน ISO 9001, IATF 16949 หรือ AS9100

ต้นทุนจากเหตุการณ์แม่พิมพ์เสียหาย

~$50,000

ประมาณการต้นทุนที่เกิดขึ้นต่อการล้มเหลวของแม่พิมพ์อย่างไม่คาดฝันแต่ละครั้ง

เมื่อการออกแบบผ่านการทดสอบทางกายภาพแล้ว โครงการจะเข้าสู่ขั้นตอนการผลิตจำนวนมากด้วยแม่พิมพ์เหล็กกล้าแข็ง ซึ่งจำเป็นต้องมีการจัดสรรงบประมาณใหม่ ดังนั้น ต้นทุนโครงการรวมจึงครอบคลุมทั้งแม่พิมพ์ต้นแบบและแม่พิมพ์สำหรับการผลิตขั้นสุดท้าย การลดราคาต่อหน่วยจะช่วยประหยัดค่าใช้จ่ายได้จริงก็ต่อเมื่อปริมาณการผลิตสูงพอที่จะกระจายต้นทุนแม่พิมพ์ออกไป Engineers แนะนำให้มีปริมาณขั้นต่ำ 50,000 ชิ้นต่อปี ก่อนตัดสินใจลงทุนในแม่พิมพ์แบบโปรเกรสซีฟที่ทำงานอัตโนมัติเต็มรูปแบบ สำหรับปริมาณต่ำกว่านั้น ต้นทุนแม่พิมพ์สูงมักทำให้การประหยัดค่าแรงจากการใช้ระบบอัตโนมัติสูญเปล่า

Break-even chart of tooling cost vs cost per part, with progressive dies paying off above 50,000 parts per year

ต้นทุนแม่พิมพ์ขึ้นรูปชิ้นส่วนยานยนต์: จากแบบง่ายไปจนถึงสายการผลิตแบบโปรเกรสซีฟ

ต้นทุนการผลิตแม่พิมพ์เริ่มต้นเพิ่มขึ้นโดยตรงตามระดับความซับซ้อนและขนาดของแม่พิมพ์ตัดขึ้นรูป แม่พิมพ์แบบสถานีเดียวจะทำหน้าที่เพียงอย่างเดียวต่อการกดแต่ละครั้ง จึงเหมาะสำหรับชิ้นส่วนยึดแบบง่าย ๆ แต่ไม่มีประสิทธิภาพเมื่อใช้กับรูปร่างที่ซับซ้อน แม่พิมพ์แบบคอมพาวด์จะรวมกระบวนการตัดและการขึ้นรูปไว้ในจังหวะเดียว ซึ่งช่วยยกระดับความแม่นยำของชิ้นงาน แต่ทำให้การออกแบบแม่พิมพ์ซับซ้อนยิ่งขึ้น แม่พิมพ์แบบโปรเกรสซีฟจะเคลื่อนสายโลหะผ่านหลายสถานีอย่างต่อเนื่อง และให้ชิ้นงานสำเร็จรูปที่ปลายทาง

Progressive die strip layout showing each stamping station from piercing to final cut-off

ประเภทดาย

ระดับความซับซ้อน

ช่วงราคาโดยประมาณ

เหมาะสำหรับ

แม่พิมพ์ตัดแบบสถานีเดียว

ต่ำ

$3,000-$8,000

ชิ้นส่วนแบนพื้นฐานและชิ้นส่วนยึดปริมาณต่ำ

Compound die

ปานกลาง

$8,000-$25,000

แ washer ความแม่นยำสูงและชิ้นส่วนแบนที่สมมาตร

แม่พิมพ์แบบโปรเกรสซีฟหลายขั้นตอน

สูง

๔๐,๐๐๐ ถึง ๑๒๐,๐๐๐ ดอลลาร์สหรัฐขึ้นไป

ชิ้นส่วนยึดปริมาณสูงที่ซับซ้อนและโครงสร้างภายใน

ในระดับผู้ผลิตอุปกรณ์ต้นทาง (OEM) การผลิตแม่พิมพ์สำหรับชิ้นส่วนภายนอกของตัวถังยานยนต์ต้องใช้งบประมาณมหาศาล ชิ้นส่วนขนาดใหญ่เหล่านี้จำเป็นต้องใช้สายการผลิตแบบกดซ้อนกัน (tandem press lines) ซึ่งในระบบดังกล่าว แขนหุ่นยนต์จะทำหน้าที่เคลื่อนย้ายแผ่นโลหะระหว่างสถานีต่าง ๆ ที่แยกจากกัน ได้แก่ สถานีขึ้นรูปด้วยแรงดึง (drawing), สถานีตัดแต่งขอบ (trimming) และสถานีเจาะรู (piercing) ผู้เชี่ยวชาญในอุตสาหกรรมหลายคนระบุว่า ต้นทุนเริ่มต้นสำหรับแม่พิมพ์ขึ้นรูปหลัก (forming die) ของผู้ผลิตอุปกรณ์ต้นทางในอุตสาหกรรมยานยนต์อยู่ที่ 250,000–500,000 ดอลลาร์สหรัฐฯ แม้ว่าสัญญาจะไม่เปิดเผยต่อสาธารณะก็ตาม แม่พิมพ์ขึ้นรูปหลักนี้ใช้ได้เฉพาะขั้นตอนการขึ้นรูปด้วยแรงดึงลึก (deep draw) เท่านั้น ส่วนขั้นตอนการตัดแต่งขอบ (trimming) และการพับขอบ (flanging) ที่ตามมา จะต้องใช้แม่พิมพ์เฉพาะสำหรับแต่ละขั้นตอนแยกต่างหาก

  • การเลือกใช้เหล็กกล้าเกรด P20 ที่ผ่านการอบแข็งเบื้องต้นแล้ว จะให้อายุการใช้งานของแม่พิมพ์อยู่ที่ 300,000–500,000 ครั้ง สำหรับการผลิตในปริมาณปานกลาง
  • การระบุให้ใช้เหล็กกล้าเกรด D2 ที่มีคาร์บอนสูงและมีโครเมียม จะเพิ่มศักยภาพในการผลิตได้ถึง 500,000–800,000 ครั้ง ก่อนต้องเปลี่ยนแม่พิมพ์หลักใหม่
  • การลงทุนในเหล็กกล้าแม่พิมพ์สำหรับงานร้อนเกรด H13 จะรองรับการผลิตจำนวนมากเกิน 1 ล้านครั้งขึ้นไป
  • การจัดสรรงบประมาณ 5,000–20,000 ดอลลาร์สหรัฐฯ จะครอบคลุมค่าใช้จ่ายสำหรับแม่พิมพ์แบบอ่อน (soft tooling) ที่ใช้ในการสร้างต้นแบบเบื้องต้น และการผลิตตัวอย่างก่อนการผลิตจริงในปริมาณน้อย
  • การใช้ระบบตรวจสอบอย่างต่อเนื่องด้วยโหนดตรวจวัดการสั่นสะเทือนที่มีราคาต่ำกว่า 50 ดอลลาร์สหรัฐ ช่วยป้องกันไม่ให้เกิดความล้มเหลวของอุปกรณ์เครื่องจักรอย่างรุนแรง
  • การจัดทำแนวทางการบำรุงรักษาเชิงป้องกันช่วยหลีกเลี่ยงเหตุการณ์ความเสียหายของแม่พิมพ์แบบไม่คาดคิดเพียงครั้งเดียว ซึ่งมีค่าใช้จ่ายในการซ่อมแซมประมาณ 50,000 ดอลลาร์สหรัฐ
  • การพึ่งพาการบำรุงรักษาแบบตอบสนอง (reactive maintenance) ทำให้ค่าใช้จ่ายในการดูแลรักษารวมสูงขึ้น 25–30% เมื่อเปรียบเทียบกับการบำรุงรักษาตามกำหนดเวลา
  • การจัดหาชิ้นส่วนแม่พิมพ์จากภูมิภาคที่มีค่าบริการเครื่องจักร CNC อยู่ระหว่าง 18–45 ดอลลาร์สหรัฐต่อชั่วโมง ช่วยลดค่าใช้จ่ายในการผลิตได้อย่างมีนัยสำคัญ เมื่อเทียบกับภูมิภาคที่เรียกเก็บค่าบริการ 80–200 ดอลลาร์สหรัฐต่อชั่วโมง

นอกจากนี้ ผู้จัดจำหน่ายหลายรายรายงานว่า ค่าใช้จ่ายสำหรับสายการผลิตแม่พิมพ์แบบครบวงจรสำหรับผู้ผลิตรถยนต์รายแรก (automotive OEM die line) ครอบคลุมสถานีทั้งหมดในเครื่องกด มีมูลค่าระหว่าง 500,000–999,000 ดอลลาร์สหรัฐ ต้นทุนมหาศาลนี้อธิบายได้ว่าทำไมโมเดลรถยนต์แต่ละรุ่นจึงจำเป็นต้องมียอดขายระดับโลกที่แข็งแกร่ง เพื่อรองรับค่าเสื่อมราคาของแม่พิมพ์ ผู้ซื้อควรขอให้มีช่องว่างระหว่างใบมีดกับแผ่นโลหะ (die clearance) เท่ากับร้อยละ 8 ถึง 10 ของความหนาของแผ่นโลหะในขั้นตอนการออกแบบ ช่องว่างที่เหมาะสมจะช่วยลดแรงตัดที่จำเป็น ซึ่งส่งผลให้อายุการใช้งานของแม่พิมพ์ราคาแพงเหล่านี้ยาวนานขึ้น

การเปรียบเทียบต้นทุนวัสดุเหล็กสำหรับขึ้นรูปชิ้นส่วนยานยนต์

โลหะผสมที่ใช้ในแม่พิมพ์กำหนดอายุการใช้งานและระยะเวลาในการคืนทุนระยะยาว แม้จะต้องจ่ายมากขึ้นในตอนเริ่มต้นสำหรับเหล็กแม่พิมพ์คุณภาพสูง แต่ก็ช่วยลดต้นทุนต่อครั้งของการขึ้นรูปได้ เนื่องจากยืดระยะเวลาการใช้งานระหว่างการซ่อมแซมแม่พิมพ์ครั้งใหญ่ คุณสมบัติของโลหะขึ้นอยู่กับปฏิกิริยาของธาตุผสมต่อกระบวนการอบความร้อนและการดับความร้อน วิศวกรจำเป็นต้องเลือกเกรดเหล็กแม่พิมพ์ให้สอดคล้องกับจำนวนยานยนต์ที่วางแผนผลิต เพื่อหลีกเลี่ยงการเปลี่ยนแม่พิมพ์กลางโปรแกรม

  • อายุการใช้งานของแม่พิมพ์ที่ทำจากเหล็กเกรด P20 แบบพรีฮาร์เดนโดยทั่วไปอยู่ที่ 300,000–500,000 ครั้งก่อนต้องทำการปรับแต่งมิติใหม่หรือเชื่อมผิวอย่างมีนัยสำคัญ เกรดนี้ให้ความต้านทานการสึกหรอเพียงพอสำหรับการผลิตในปริมาณปานกลาง โดยไม่มีความยากลำบากในการกลึงอย่างรุนแรงเหมือนที่พบในเหล็กแม่พิมพ์เกรดสูงที่มีธาตุผสมมากกว่า วิศวกรมักกำหนดความแข็งผิวของชิ้นส่วน P20 ไว้ที่ 30–32 HRC เพื่อให้เกิดสมดุลระหว่างความเหนียวและความสามารถในการกลึง
  • อายุการใช้งานของแม่พิมพ์เหล็กกล้าโครเมียม-คาร์บอนสูงเกรด D2 ยืดออกได้ถึง 500,000–800,000 ครั้ง ภายใต้สภาวะการผลิตยานยนต์แบบมาตรฐาน ปริมาณโครเมียมและคาร์บอนสูงช่วยให้เกิดคาร์ไบด์ที่แข็งแกร่งระหว่างกระบวนการอบร้อน จึงให้คุณสมบัติทนต่อการสึกหรอได้เหนือกว่าเมื่อสัมผัสกับแผ่นโลหะสำหรับยานยนต์ที่มีความแข็งสูง ช่างทำแม่พิมพ์มักจะทำให้เหล็ก D2 มีความแข็งอยู่ที่ 58–60 HRC เพื่อเพิ่มประสิทธิภาพในการต้านทานการยึดติดกัน (galling) และการสึกหรอแบบขัดถู
  • อายุการใช้งานของแม่พิมพ์เหล็กกล้าเครื่องมือสำหรับงานร้อนเกรด H13 มักเกิน 1 ล้านครั้งขึ้นไป โดยเฉพาะในสภาพแวดล้อมที่มีอุณหภูมิสูงหรือแรงกระแทกหนัก วัสดุชนิดนี้รักษาความสมบูรณ์ของโครงสร้างไว้ได้ดี และทนต่อความล้าจากความร้อน (thermal fatigue) แม้ต้องเผชิญกับรอบการตีขึ้นรูปแบบเสียดสีสูงอย่างต่อเนื่อง H13 จึงเป็นวัสดุมาตรฐานที่ใช้ในกระบวนการตีขึ้นรูปแบบร้อน (hot stamping) เพื่อผลิตชิ้นส่วนเหล็กโบรอนสำหรับโครงสร้างป้องกันการชนของยานยนต์

การเลือกใช้เหล็กเกรด D2 หรือ H13 จะเพิ่มต้นทุนเริ่มต้นสำหรับการกลึงและการให้ความร้อนเพื่อปรับคุณสมบัติ อย่างไรก็ตาม สิ่งนี้ช่วยให้สายการผลิตดำเนินงานต่อไปได้อย่างต่อเนื่อง โดยป้องกันการสึกหรอของแม่พิมพ์ในระยะแรก คาร์ไบด์ที่แข็งแรงในเหล็กเกรดพรีเมียมสามารถทนต่อแรงกัดกร่อนที่เกิดขึ้นระหว่างการขึ้นรูปแผ่นโลหะสำหรับรถยนต์ที่มีความแข็งแรงสูง ดังนั้น การลงทุนวัสดุเบื้องต้นที่สูงขึ้นจึงส่งผลให้ต้นทุนรวมในการเป็นเจ้าของลดลงในโครงการที่ผลิตจำนวนมาก

การวิเคราะห์ต้นทุนต่อชิ้นในอุตสาหกรรมยานยนต์

ต้นทุนวัตถุดิบคิดเป็นส่วนใหญ่ของราคาต่อชิ้น เนื่องจากเหตุนี้ การปรับปรุงรูปแบบการจัดวางแผ่นวัตถุดิบ (strip layout) จึงให้ผลตอบแทนทางการเงินอย่างรวดเร็ว ทีมจัดซื้อสามารถใช้การแบ่งสัดส่วนต้นทุนมาตรฐานเพื่อระบุข้อเสนอราคาที่สูงเกินจริง ราคาต่อชิ้นครอบคลุมเฉพาะต้นทุนที่เกิดขึ้นซ้ำๆ ในการผลิตแต่ละชิ้น โดยไม่รวมต้นทุนเริ่มต้นสำหรับการผลิตแม่พิมพ์

Cost per part breakdown in metal stamping: raw material 45–55%, labor 15–25%, overhead 10–20%

วัตถุดิบคิดเป็นสัดส่วน 45–55% ของราคาชิ้นงานพื้นฐานในโรงงานขึ้นรูปด้วยแรงกดทั่วไป เนื่องจากเป็นสัดส่วนที่ใหญ่ที่สุด การลดเศษโลหะจากการตัดด้วยการจัดเรียงชิ้นงานให้แน่นขึ้น (tighter nesting) จึงช่วยลดราคาชิ้นงานสุดท้ายได้ทันที วิศวกรใช้การวิเคราะห์แบบจำลององค์ประกอบจำกัด (finite element analysis) เพื่อจำลองการไหลของโลหะ และปรับขนาดแผ่นโลหะก่อนตัด (blank sizes) โดยไม่กระทบต่อรูปร่างของชิ้นงาน ส่วนเว็บ (web margin) ระหว่างชิ้นงานที่จัดเรียงไว้ควรตั้งค่าให้เท่ากับ 1.5 เท่าของความหนาของแผ่นโลหะ เพื่อป้องกันไม่ให้แถบโลหะบิดเบี้ยวขณะตัดเศษ

ค่าแรงโดยตรงคิดเป็นสัดส่วน 15–25% ของราคาต่อหน่วย ซึ่งครอบคลุมค่าจ้างผู้ปฏิบัติงานที่ควบคุมเครื่องกดและเคลื่อนย้ายชิ้นงานที่ผลิตเสร็จแล้ว สายการผลิตแบบต่อเนื่องอัตโนมัติ (automated tandem lines) ช่วยลดสัดส่วนนี้ลง ในขณะที่ระบบการถ่ายโอนชิ้นงานแบบใช้มือ (manual transfer setups) ต้องใช้จำนวนคนงานมากกว่า จึงทำให้ต้นทุนแรงงานเพิ่มสูงขึ้น ส่วนค่าใช้จ่ายทั่วไปของโรงงาน (facility overhead) คิดเป็น 10–20% ของราคา ครอบคลุมค่าไฟฟ้า ค่าเสื่อมราคาของเครื่องจักร และค่าบำรุงรักษาโรงงาน โรงงานที่ดำเนินงานใกล้ความจุเต็มจะสามารถกระจายค่าใช้จ่ายเหล่านี้ไปยังจำนวนชิ้นงานที่มากขึ้น ส่งผลให้ราคาแข่งขันได้ดีขึ้น

การควบคุมคุณภาพคิดเป็นสัดส่วน 2–8% ของราคาชิ้นส่วน ซึ่งครอบคลุมค่าใช้จ่ายสำหรับการตรวจสอบ การวัดด้วยเครื่องวัดพิกัด และการติดตามความสอดคล้องตามมาตรฐาน กฎระเบียบของอุตสาหกรรมยานยนต์กำหนดให้มีการติดตามอย่างเข้มงวด ดังนั้นต้นทุนส่วนนี้จึงคงที่ค่อนข้างมากในทุกภูมิภาคการผลิต ส่วนการบรรจุภัณฑ์คิดเป็น 2–5% ของราคาต่อหน่วย ครอบคลุมค่าภาชนะแบบพิเศษที่ออกแบบมาเพื่อป้องกันแผ่นโลหะที่ผ่านกระบวนการขึ้นรูปขณะขนส่ง ภาชนะพลาสติกแบบนำกลับมาใช้ใหม่อาจมีต้นทุนเริ่มต้นสูงกว่า แต่จะช่วยลดต้นทุนการบรรจุภัณฑ์ต่อชิ้นส่วนลงเมื่อผลิตในปริมาณมาก

ปัจจัยที่ส่งผลต่อราคาการขึ้นรูปตามภูมิภาค: จีน เทียบกับตลาดตะวันตก

ต้นทุนการดำเนินงานของโรงงานแตกต่างกันไปตามภูมิภาคทั่วโลก โดยส่วนใหญ่ขึ้นอยู่กับค่าแรงสำหรับผู้ปฏิบัติงานเครื่องจักรขึ้นรูปและอัตราค่าบริการศูนย์เครื่องจักร แม้ว่าโรงงานต่างประเทศจะมีค่าแรงต่อชั่วโมงต่ำกว่า ผู้ซื้อก็จำเป็นต้องรวมค่าขนส่ง ภาษีศุลกากร และค่าจัดเก็บสินค้าเข้าไปในต้นทุนรวมด้วย การจัดซื้อแม่พิมพ์หรือชิ้นส่วนจากต่างประเทศมักขึ้นอยู่กับปริมาณงานที่ต้องใช้เครื่องจักรกลแบบควบคุมตัวเลข (CNC) กระบวนการผลิตแม่พิมพ์ต้องใช้เวลาในการกัดละเอียดหลายร้อยชั่วโมง ทำให้อัตราค่าบริการศูนย์เครื่องจักรกลายเป็นปัจจัยหลักที่ส่งผลต่อต้นทุนเริ่มต้น

ภาค

อัตราค่าแรงสำหรับงานขึ้นรูป

อัตราค่าบริการเครื่องจักรกลแบบควบคุมตัวเลข (CNC)

จีน

5–8 ดอลลาร์สหรัฐต่อชั่วโมง (ข้อมูล ณ ปี ค.ศ. 2026)

18–45 ดอลลาร์สหรัฐต่อชั่วโมง (ข้อมูล ณ ปี ค.ศ. 2026)

สหรัฐอเมริกา

18–25 ดอลลาร์สหรัฐต่อชั่วโมง (ข้อมูล ณ ปี ค.ศ. 2026)

80–200 ดอลลาร์สหรัฐต่อชั่วโมง (ข้อมูล ณ ปี ค.ศ. 2026)

ยุโรปตะวันตก

15–25 ยูโรต่อชั่วโมง (ข้อมูล ณ ปี ค.ศ. 2026)

80–200 ดอลลาร์สหรัฐต่อชั่วโมง (ข้อมูล ณ ปี ค.ศ. 2026)

ความแตกต่างของอัตราการกลึงจักรกลอธิบายได้ว่าทำไมผู้จัดจำหน่ายชิ้นส่วนรถยนต์ในตะวันตกจำนวนมากจึงซื้อแม่พิมพ์หนักจากโรงงานในจีน แม่พิมพ์แบบก้าวหน้าที่ซับซ้อนซึ่งต้องใช้เวลาขึ้นรูปด้วยเครื่องกัดถึง 400 ชั่วโมง จะมีต้นทุนการตัดแต่งต่ำกว่ามากเมื่อทำในภูมิภาคเอเชีย แม้จะรวมค่าขนส่งทางเรือแล้วก็ตาม ผู้ซื้อที่จัดหาสินค้าจากต่างประเทศควรวางแผนล่วงหน้าสำหรับระยะเวลาการขนส่งทางเรือ 30 ถึง 45 วันไปยังท่าเรือในตะวันตก ความล่าช้านี้จำเป็นต้องมีการจัดตารางงานอย่างรอบคอบ เพื่อให้มั่นใจว่าแม่พิมพ์จะมาถึงก่อนเริ่มการผลิต

อย่างไรก็ตาม ความแตกต่างของอัตราค่าแรงมีผลน้อยลงในสายการผลิตที่ใช้ระบบอัตโนมัติ ซึ่งพนักงานเพียงแค่เฝ้าสังเกตการทำงานของเครื่องจักรเท่านั้น บริษัทต้องพิจารณาขนาดและน้ำหนักจริงของชิ้นส่วนด้วย เพราะการขนส่งชิ้นส่วนที่มีโพรงภายใน เช่น โครงยึดแบบกลวง จะทำให้พื้นที่ว่างเปล่าในภาชนะบรรจุสูญเปล่า จนทำให้การประหยัดค่าแรงหายไป การผลิตชิ้นส่วนโครงสร้างที่มีขนาดใหญ่ในท้องถิ่นมักให้ต้นทุนรวมหลังนำเข้าต่ำกว่าการนำเข้าจากต่างประเทศ ในทางกลับกัน ชิ้นส่วนที่มีความหนาแน่นสูง เช่น แ Washer หนัก หรือโครงยึดแบน ยังคงเป็นตัวเลือกที่เหมาะสมมากสำหรับการผลิตในต่างประเทศ เนื่องจากมีปริมาตรการขนส่งน้อย

ผลกระทบต่อต้นทุนการควบคุมคุณภาพด้านการขึ้นรูปตามมาตรฐาน IATF 16949

แผงตัวถังรถยนต์ระดับพรีเมียมแสดงเส้นสายสไตล์ที่คมชัดและช่องว่างระหว่างชิ้นส่วนที่แน่นสนิท เนื่องจากผู้จัดจำหน่ายปฏิบัติตามระบบการควบคุมคุณภาพที่เข้มงวด การรักษาใบรับรองคุณภาพสำหรับอุตสาหกรรมยานยนต์เหล่านี้เพิ่มภาระค่าใช้จ่ายในการดำเนินงานโรงงานและค่าใช้จ่ายด้านความสอดคล้องกับมาตรฐาน ซึ่งผู้จัดจำหน่ายจะนำค่าใช้จ่ายส่วนนี้ไปรวมไว้ในราคาขาย ค่าพรีเมียมด้านคุณภาพนี้จึงเป็นต้นทุนที่จำเป็นสำหรับทุกโรงงานที่ประสงค์จะจัดจำหน่ายชิ้นส่วนให้แก่โรงงานประกอบรถยนต์ระดับ Tier 1

โรงงานที่ได้รับการรับรองตามมาตรฐาน ISO 9001, IATF 16949 หรือ AS9100 จะเรียกเก็บค่าบริการสูงกว่าโรงงานที่ไม่มีการรับรองอยู่ร้อยละ 20 ถึง 40 ค่าใช้จ่ายส่วนเพิ่มเติมนี้ใช้ในการจัดการการตรวจสอบเป็นระยะ การจัดทำบันทึกกระบวนการอย่างละเอียด และการดำเนินงานห้องปฏิบัติการทดสอบเพื่อยืนยันคุณภาพของทุกครั้งที่ผลิต ผู้ซื้อจึงไม่สามารถเลือกผู้จัดจำหน่ายจากราคาเสนอที่ต่ำที่สุดเพียงอย่างเดียวได้ แต่ต้องมั่นใจว่าผู้จัดจำหน่ายสามารถติดตามแหล่งที่มาของวัสดุโลหะแต่ละล็อตและจัดการการเปลี่ยนแปลงแบบชิ้นส่วนได้อย่างมีประสิทธิภาพ กระบวนการอนุมัติชิ้นส่วนสำหรับการผลิต (PPAP) กำหนดให้วิศวกรด้านคุณภาพจัดทำแผนการควบคุมและวิเคราะห์ความล้มเหลวสำหรับแต่ละชิ้นส่วน ผู้ซื้อควรกำหนดเอกสาร PPAP ระดับ 3 เป็นมาตรฐานพื้นฐานสำหรับชิ้นส่วนโครงสร้าง

CMM inspection of an automotive stamped bracket for a PPAP Level 3 dimensional report

ต้นทุนของชิ้นส่วนที่มีคุณภาพต่ำบนสายการประกอบนั้นสูงกว่าราคาที่จ่ายให้กับผู้จัดจำหน่ายที่ได้รับการรับรองอย่างมาก การหยุดสายการผลิตของผู้ผลิตอุปกรณ์ดั้งเดิม (OEM) เพียงครั้งเดียวจากชิ้นส่วนที่มีข้อบกพร่องหนึ่งชิ้น ก็จะก่อให้เกิดบทลงโทษที่ทำให้ผลประโยชน์เล็กน้อยทั้งหมดหายไป ทีมงานด้านคุณภาพมักกำหนดให้ดัชนีความสามารถของกระบวนการ (process capability index) สูงกว่า 1.33 เพื่อรักษาระดับความคงที่ของมิติ ทีมงานจัดซื้อควรติดตามต้นทุนด้านคุณภาพนี้แยกต่างหาก แทนที่จะรวมเข้ากับส่วนต่างกำไรของผู้จัดจำหน่าย

ต้นทุนการบำรุงรักษาแม่พิมพ์ตีขึ้นรูปสำหรับยานยนต์ต่อรอบการผลิต

ค่าใช้จ่ายที่เกิดจากการหยุดทำงานโดยไม่ได้วางแผนไว้และการซ่อมแซมแม่พิมพ์ฉุกเฉินนั้นเป็นค่าใช้จ่ายแฝงที่ไม่ปรากฏในใบเสนอราคาเบื้องต้น การรอให้แม่พิมพ์เสียหายก่อนดำเนินการซ่อมแซม แทนที่จะติดตามสภาพการทำงานของแม่พิมพ์อย่างต่อเนื่อง จะนำไปสู่ความล้มเหลวแบบกะทันหันและทำให้ตารางการผลิตล่าช้าอย่างมีค่าใช้จ่ายสูง เมื่อราคาของเซนเซอร์สำหรับการตรวจสอบลดลง จึงกลายเป็นแนวทางปฏิบัติมาตรฐานของอุตสาหกรรมที่จะติดตั้งเซนเซอร์เหล่านี้บนแม่พิมพ์ตีขึ้นรูปที่มีมูลค่าสูง

  • ต้นทุนโดยประมาณของการชนกันของแม่พิมพ์แต่ละครั้งมักสูงถึงประมาณ 50,000 ดอลลาร์สหรัฐฯ ซึ่งคำนวณจากราคาเหล็กกล้าสำหรับทำแม่พิมพ์ที่เสียหาย เวลาการผลิตที่สูญเสียไป และวัสดุที่ถูกทิ้งทั้งหมด
  • ค่าใช้จ่ายในการบำรุงรักษาแบบตอบสนองมีสูงกว่าการบำรุงรักษาเชิงป้องกัน 25–30% ตลอดอายุการใช้งานของโปรแกรมการขึ้นรูปชิ้นส่วนยานยนต์ที่มีปริมาณสูง
  • อัตราค่าแรงฉุกเฉินสำหรับช่างทำแม่พิมพ์ที่ซ่อมแม่พิมพ์ที่เสียหาย มักสูงกว่าอัตราค่าแรงสำหรับการบำรุงรักษาตามแผนปกติ 2–3 เท่า
  • อะไหล่สำรองที่สั่งด่วนเพื่อซ่อมแซมแม่พิมพ์ที่เสียหาย มักมีราคาสูงกว่าราคาซื้อเติมตามปกติ 25–50%
  • ขนาดตลาดการบำรุงรักษาเชิงคาดการณ์แตะ 1.429 หมื่นล้านดอลลาร์สหรัฐ ณ ปี ค.ศ. 2025 สะท้อนถึงการเปลี่ยนผ่านโดยรวมของภาคอุตสาหกรรมสู่การตรวจสอบสถานะเครื่องจักรด้วยข้อมูล
  • อัตราการเติบโตต่อปีของตลาดการบำรุงรักษาเชิงคาดการณ์อยู่ที่ประมาณ 28% ณ ปี ค.ศ. 2026 โดยได้รับแรงผลักดันหลักจากผู้จัดจำหน่ายชิ้นส่วนยานยนต์ที่มุ่งลดเวลาหยุดทำงานแบบไม่ได้วางแผนไว้
  • ต้นทุนต่อจุดของโหนดตรวจสอบการสั่นสะเทือนอยู่ที่ประมาณ 600 ดอลลาร์สหรัฐ ณ ปี ค.ศ. 2019 ซึ่งจำกัดการติดตั้งให้เฉพาะไลน์เครื่องกดแบบแท่นคู่ที่สำคัญที่สุดเท่านั้น
  • ต้นทุนต่อจุดของโหนดตรวจสอบการสั่นสะเทือนลดลงเหลือต่ำกว่า 50 ดอลลาร์สหรัฐ ณ ปี ค.ศ. 2026 ทำให้ผู้จัดจำหน่ายสามารถติดตั้งระบบตรวจสอบได้ทุกสถานีภายในแม่พิมพ์แบบก้าวหน้า

แม่พิมพ์ตีขึ้นรูปต้องรับแรงหนักมาก การผิดพลาดเล็กน้อยในการป้อนแผ่นโลหะอาจทำให้แผ่นโลหะสองแผ่นเข้าไปในแม่พิมพ์พร้อมกัน ซึ่งการตีซ้ำแบบนี้จะทำให้ชิ้นส่วนภายในแม่พิมพ์หัก ทำให้สายการผลิตหยุดทันที และจำเป็นต้องซ่อมฉุกเฉินโดยช่างแม่พิมพ์ผู้เชี่ยวชาญ ด้วยการติดตั้งเซ็นเซอร์ตรวจจับการสั่นสะเทือนราคาถูกบนแผ่นดึงวัสดุออก (stripper plate) ระบบเครื่องจักรกดสามารถ “ได้ยิน” เสียงของการป้อนวัสดุผิดพลาด การตั้งค่าอัตราการอ่านค่าของเซ็นเซอร์ไว้ที่ 10 กิโลเฮิร์ตซ์ จะช่วยจับเสียงกระทบความถี่สูงที่เกิดจากเศษโลหะหลุดหรือการลื่นไถลขณะป้อนวัสดุ

การตรวจจับเสียงเหล่านี้ช่วยป้องกันไม่ให้แม่พิมพ์เสียหายอย่างรุนแรง จึงช่วยประหยัดค่าใช้จ่ายจากการจ้างแรงงานเร่งด่วนและค่าขนส่งอะไหล่สำรองทางอากาศ ทีมจัดซื้อควรสอบถามผู้จำหน่ายว่ามีวิธีติดตามสุขภาพของแม่พิมพ์อย่างไร โรงงานที่ตรวจสอบสภาพแม่พิมพ์ตั้งแต่ระยะแรกจะมีความเสี่ยงน้อยกว่ามากต่อห่วงโซ่อุปทานยานยนต์ การติดตามการสึกหรอของคมตัดด้วยข้อมูลการสั่นสะเทือน ช่วยให้ทีมงานสามารถลับคมแม่พิมพ์ได้ระหว่างการหยุดทำงานตามปกติในช่วงสุดสัปดาห์ แผนเชิงรุกนี้ช่วยรักษาเสถียรภาพต้นทุนการขึ้นรูป โดยป้องกันไม่ให้เกิดค่าใช้จ่ายที่ไม่คาดคิดจากการสร้างใหม่ทั้งหมด

คำถามที่พบบ่อย

คำนวณต้นทุนการผลิตอย่างไร

คำนวณต้นทุนการผลิตทั้งหมดโดยรวมค่าใช้จ่ายวัตถุดิบ แรงงานโดยตรง ค่าใช้จ่ายทั่วไป การผ่อนจ่ายค่าแม่พิมพ์ คุณภาพ และบรรจุภัณฑ์ เข้าด้วยกัน สำหรับการขึ้นรูปโลหะแบบมาตรฐาน วัตถุดิบคิดเป็นสัดส่วน ๔๕–๕๕% ของราคาต่อหน่วยพื้นฐาน แรงงานโดยตรงคิดเป็น ๑๕–๒๕% และค่าใช้จ่ายทั่วไปคิดเป็น ๑๐–๒๐% ให้รวมค่าใช้จ่ายรองเพิ่มเติมโดยจัดสรร ๒–๘% สำหรับการควบคุมคุณภาพ และ ๒–๕% สำหรับบรรจุภัณฑ์ สำหรับสภาพแวดล้อมการผลิตที่ได้รับการรับรองตามมาตรฐานเช่น ISO 9001 หรือ IATF 16949 ให้เพิ่มค่าพรีเมียม ๒๐–๔๐% ลงในยอดรวมการผลิตพื้นฐานที่คำนวณได้

ก่อนหน้า : กระบวนการผลิตโช้คอัพ: ชิ้นส่วนโลหะและขั้นตอนการผลิต

ถัดไป : การจัดการอายุการใช้งานของเครื่องมือ CNC ช่วยรักษาคุณภาพชิ้นส่วนของคุณอย่างไร (และลดต้นทุนการกลึงได้ถึง 30–50%)

รับใบเสนอราคาฟรี

กรุณาใส่ข้อมูลของคุณหรืออัปโหลดแบบจำลอง และเราจะช่วยคุณวิเคราะห์ทางเทคนิคภายใน 12 ชั่วโมง คุณยังสามารถติดต่อเราโดยตรงผ่านอีเมลได้: [email protected]
อีเมล
ชื่อ-นามสกุล
ชื่อบริษัท
ข้อความ
0/1000
ไฟล์แนบ
กรุณาอัปโหลดเอกสารอย่างน้อย 1 ฉบับ
Up to 3 files,more 30mb,suppor jpg、jpeg、png、pdf、doc、docx、xls、xlsx、csv、txt

แบบฟอร์มสอบถาม

หลังจากพัฒนามานานหลายปี เทคโนโลยีการเชื่อมของบริษัท主要包括การเชื่อมด้วยก๊าซป้องกัน การเชื่อมอาร์ก การเชื่อมเลเซอร์ และเทคโนโลยีการเชื่อมหลากหลายชนิด รวมกับสายการผลิตอัตโนมัติ โดยผ่านการทดสอบด้วยคลื่นเสียงความถี่สูง (UT) การทดสอบด้วยรังสี (RT) การทดสอบอนุภาคแม่เหล็ก (MT) การทดสอบการแทรกซึม (PT) การทดสอบกระแสวน (ET) และการทดสอบแรงดึงออก เพื่อให้ได้ชิ้นส่วนการเชื่อมที่มีกำลังการผลิตสูง คุณภาพสูง และปลอดภัยมากขึ้น นอกจากนี้เรายังสามารถให้บริการ CAE MOLDING และการเสนอราคาอย่างรวดเร็วตลอด 24 ชั่วโมง เพื่อให้บริการลูกค้าได้ดียิ่งขึ้นสำหรับชิ้นส่วนประทับและชิ้นส่วนกลึงของแชสซี

  • เครื่องมือและอุปกรณ์รถยนต์หลากหลายชนิด
  • ประสบการณ์มากกว่า 12 ปีในงานกลึงเครื่องจักร
  • บรรลุความแม่นยำในการกลึงและการควบคุมขนาดตามมาตรฐานเข้มงวด
  • ความสม่ำเสมอระหว่างคุณภาพและกระบวนการ
  • สามารถให้บริการแบบปรับแต่งได้
  • การจัดส่งตรงเวลา

รับใบเสนอราคาฟรี

กรุณาใส่ข้อมูลของคุณหรืออัปโหลดแบบจำลอง และเราจะช่วยคุณวิเคราะห์ทางเทคนิคภายใน 12 ชั่วโมง คุณยังสามารถติดต่อเราโดยตรงผ่านอีเมลได้: [email protected]
อีเมล
ชื่อ-นามสกุล
ชื่อบริษัท
ข้อความ
0/1000
ไฟล์แนบ
กรุณาอัปโหลดเอกสารอย่างน้อย 1 ฉบับ
Up to 3 files,more 30mb,suppor jpg、jpeg、png、pdf、doc、docx、xls、xlsx、csv、txt

รับใบเสนอราคาฟรี

กรุณาใส่ข้อมูลของคุณหรืออัปโหลดแบบจำลอง และเราจะช่วยคุณวิเคราะห์ทางเทคนิคภายใน 12 ชั่วโมง คุณยังสามารถติดต่อเราโดยตรงผ่านอีเมลได้: [email protected]
อีเมล
ชื่อ-นามสกุล
ชื่อบริษัท
ข้อความ
0/1000
ไฟล์แนบ
กรุณาอัปโหลดเอกสารอย่างน้อย 1 ฉบับ
Up to 3 files,more 30mb,suppor jpg、jpeg、png、pdf、doc、docx、xls、xlsx、csv、txt