Small batches, high standards. Our rapid prototyping service makes validation faster and easier — இன்றைய நீங்கள் தேவையான உதவியைப் பெறுங்கள்

அனைத்து பிரிவுகள்

கார் தயாரிப்பு தொழில்நுட்பங்கள்

முகப்பு>புதினம்>கார் தயாரிப்பு தொழில்நுட்பங்கள்

ஆட்டோமொபைல் ஸ்டாம்பிங் எவ்வளவு செலவாகும்? டூலிங் மற்றும் பீஸ் விலை விளக்கப்பட்டுள்ளது

Time : 2026-09-18

எந்தவொரு ஆட்டோமொபைல் ஸ்டாம்பிங் திட்டத்திற்கான இறுதி மேற்கோள் இரண்டு முக்கிய விஷயங்களைச் சார்ந்தது. முதலாவது, உங்களுக்கு அதிக முன்னைய டூலிங் செலவுகள் உள்ளன. இரண்டாவது, உற்பத்தி அளவு அதிகரிக்கும் போது ஒவ்வொரு பாகத்தின் விலை குறைகிறது. டைஸ், பொருட்கள், ஒழுங்குமுறை மற்றும் பராமரிப்பு ஆகியவற்றின் உண்மையான செலவுகளை விளக்குவதற்காக இந்த வழிகாட்டியை சப்ளை செயின் குழுக்களுக்காக எழுதினோம். இந்த விவரங்களை அறிவது வாங்குபவர்களுக்கு வழங்குநர் மேற்கோள்களை நம்பிக்கையுடன் மதிப்பாய்வு செய்யவும், எதிர்பாராத பட்ஜெட் மீறல்களைத் தவிர்க்கவும் உதவுகிறது.

Automotive stamping press line with a progressive die producing steel brackets

அடிப்படை சூத்திரம்: டூலிங் முதலீடு மற்றும் ஒவ்வொரு பாகத்தின் செலவு

மொத்த உற்பத்தி செலவு என்பது நிலையான டூலிங் செலவு மற்றும் ஒவ்வொரு அலகின் விலையை மொத்த அளவுடன் பெருக்கியதன் கூட்டுத்தொகையாகும். வாங்குபவர்கள் பெரும்பாலும் குறைந்த அலகு விலை என்பது மலிவான திட்டத்தை உறுதிப்படுத்துகிறது என நம்புகின்றனர். ஆனால், இந்தக் கருத்து டைஸ்களை வடிவமைத்தல் மற்றும் கட்டுதலுக்குத் தேவையான பெரிய முன்னைய செலவை புறக்கணிக்கிறது. இந்த ஆரம்ப செலவு எந்தவொரு புதிய கார் பாகத்திற்கான திட்டத்திற்கும் உடைந்து செல்லும் புள்ளியை (break-even point) நிர்ணயிக்கிறது. பொறியியல் குழுக்கள், முன்னறிவிக்கப்பட்ட உற்பத்தி அளவு கடினமாக்கப்பட்ட எஃகு கருவிகளின் அதிக செலவை நியாயப்படுத்துமா என்பதை முடிவு செய்ய வேண்டும்.

மென்மையான கருவிகள் வலுவான எஃகு சாச்சுகளை வாங்குவதற்கு முன் குறைந்த அளவு முன்மாதிரி சோதனைகளுக்கு ஒரு தற்காலிக தீர்வை வழங்குகின்றன. இந்த குறுகிய உற்பத்தி கருவிகள் உயர்-வலிமை அலுமினியம் போன்ற உலோகங்களைப் பயன்படுத்துகின்றன. அலுமினியம் மிக வேகமாக வெட்டப்படுகிறது, ஆனால் அதிக அழுத்த சுமைகளுக்கு ஏற்படும் தேய்வு விரைவாக ஏற்படுகிறது. பல வழங்குநர்கள் சிறிய தொகுப்புகளுக்கான மென்மையான கருவிகளின் மதிப்பீட்டு செலவை $5,000–$20,000 எனக் குறிப்பிடுகின்றனர்; இருப்பினும், அதிகாரப்பூர்வ பதிவுகளில் இந்த எண் பொதுவாக தரமுறைப்படுத்தப்படுவதில்லை. இந்த முன்மாதிரி சாச்சுகள் பொறியாளர்களுக்கு ஒரு நிரந்தர உற்பத்தி வரிசையை வாங்காமலேயே பாகங்களின் வடிவங்களையும், உலோக ஓட்டத்தையும் சோதிக்க அனுமதிக்கின்றன.

மெட்ரிக் / கூறு

மதிப்பு / வரம்பு

தாக்கம் / தன்மை

ஒற்றை-நிலை பிளாங்கிங் டை

$3,000–$8,000

குறைந்த சிக்கலான, ஒற்றை-செயல்பாடு கருவிகளுக்கான அடிப்படை செலவு

சேர்த்த முறி

$8,000–$25,000

ஒரே தடவையில் வெட்டுதல் மற்றும் வடிவமைத்தல் ஆகியவற்றிற்கான கருவிகள் முதலீடு

பல-கட்ட முன்னேறும் டை

$40,000–$120,000+

அதிக அளவு தானியங்கி உற்பத்தி வரிசைகளுக்கான மூலதனம்

P20 முன்-வலுவூட்டப்பட்ட எஃகு

3,00,000–5,00,000 தட்டுகள்

முக்கிய புதுப்பிப்புக்கு முன் சேவை ஆயுள் வரம்பு

D2 உயர்-கார்பன் கருவி எஃகு

5,00,000–8,00,000 தட்டுகள்

நடுத்தர உற்பத்தி டை ஆயுள் தர அளவுகோல்

H13 வெப்ப-வேலை செய்யும் கருவி எஃகு

10,00,000+ தட்டுகள்

அதிகபட்ச உற்பத்தி ஓட்டங்களுக்கான நீட்டிக்கப்பட்ட டை ஆயுள் தர மதிப்பீடு

பிளாங்கிங் தூர விகிதம்

தாள் தடிமனின் 8%

எல்.எஸ் தயாரிப்பு தன்மையில், பர் உயரத்தை 0.03 மிமீ ஆக வைத்திருத்தல்

தொழில் சராசரி பர் உயரம்

0.08 மிமீ

துல்லியமான இடைவெளியின்றி அடிப்படை விளிம்பு பர் எல்லை

ஸ்டிரிப் பிட்ச் துல்லியம்

0.02 மிமீ

துல்லிய சர்வோ ஃபீடர்களுடன் அடையப்பட்ட ஃபீட் பொறுப்பு

மூலப்பொருள் பங்கு

45–55%

அடிப்படை பீஸ்-பார்ட் விலையின் பொதுவான பங்கு

உற்பத்தி தொழிலாளர் பங்கு

15–25%

அலகு விலையில் தரமான தொழிலாளர் பங்களிப்பு

மேல் செலவு பங்கு

10–20%

அடிப்படை விலையில் கணக்கில் எடுத்துக்கொள்ளப்படும் இயக்க மேல் செலவு சதவீதம்

தர உறுதிப்பாடு பங்கு

2–8%

ஒவ்வொரு அச்சிடப்பட்ட பாகத்திற்கும் பொதுவாக ஏற்படும் ஆய்வு மற்றும் தரச் செலவு

தரநிலை பேக்கேஜிங் பங்கு

2–5%

முழுமையான பாகத்தின் ஒரு அலகு விலையில் பங்கு

சான்றிதழ் பெற்ற தளம் கூடுதல் கட்டணம்

20–40%

ISO 9001, IATF 16949 அல்லது AS9100 ஒத்திசைவுக்கான கூடுதல் கட்டணம்

டை மோதல் சம்பவச் செலவு

~$50,000

எதிர்பாராத கருவித் தோல்விக்கு மதிப்பிடப்பட்ட செலவு

ஒரு வடிவமைப்பு உடல் சோதனைகளை வெற்றிகரமாக கடந்த பின், அந்த திட்டம் பெருமளவு உற்பத்திக்காக கடினமாக்கப்பட்ட கருவிகளை உருவாக்கும் படியாக மாறுகிறது. இந்த படியில் புதிய நிதியுதவி தேவைப்படுகிறது. எனவே, மொத்த திட்டச் செலவு முன்மாதிரி கருவிகள் மற்றும் இறுதி உற்பத்தி கருவிகள் ஆகிய இரண்டையும் உள்ளடக்கியதாக இருக்கிறது. ஒரு குறைந்த அலகு விலை என்பது, கருவிகளின் செலவை பரவலாக்க முடியும் அளவுக்கு உற்பத்தி அளவு அதிகமாக இருக்கும்போது மட்டுமே பணத்தை சேமிக்கிறது. பொறியியல் வல்லுநர்கள், முழுமையாக தானியங்கி முன்னேறும் கருவியை வாங்குவதற்கு முன் ஆண்டுக்கு 50,000 பாகங்கள் என்ற குறைந்தபட்ச உற்பத்தி அளவை பரிந்துரைக்கின்றனர். அதற்கு கீழே உள்ள அளவில், கருவியின் அதிக செலவு பெரும்பாலும் தானியங்கியால் ஏற்படும் தொழிலாளர் செலவு சேமிப்பை நீக்கிவிடும்.

Break-even chart of tooling cost vs cost per part, with progressive dies paying off above 50,000 parts per year

ஆட்டோமொபைல் ஸ்டாம்பிங் டை செலவு: எளியதிலிருந்து முன்னேறும் வரிசைகள் வரை

முதல் கருவியமைப்புச் செலவுகள், ஸ்டாம்பிங் டைஸின் சிக்கலான அமைப்பு மற்றும் அளவுடன் நேரடியாக அதிகரிக்கின்றன. ஒற்றை-நிலை டைகள் ஒவ்வொரு பிரெஸ் அடித்தலுக்கும் ஒரே ஒரு பணியை மட்டுமே செய்கின்றன. இது எளிய பிராக்கெட்களுக்கு ஏற்றதாக உள்ளது, ஆனால் சிக்கலான வடிவங்களுக்கு இது திறம்பட இல்லை. கூட்டு டைகள் வெட்டுதல் மற்றும் வடிவமைத்தல் ஆகிய இரண்டையும் ஒரே அடித்தலில் இணைக்கின்றன. இது பாகத்தின் துல்லியத்தை மேம்படுத்துகிறது, ஆனால் கருவியின் வடிவமைப்பை மேலும் சிக்கலாக்குகிறது. முன்னேறும் டைகள் ஒரு உலோக பட்டையை பல நிலைகள் வழியாக நகர்த்தி, இறுதியில் முழுமையான பாகத்தை உருவாக்குகின்றன.

Progressive die strip layout showing each stamping station from piercing to final cut-off

டை வகை

சிக்கலான தன்மை மட்டம்

மதிப்பிடப்பட்ட செலவு வரம்பு

சிறப்பாக பொருந்தும்

ஒற்றை-நிலை பிளாங்கிங் டை

குறைவு

$3,000-$8,000

அடிப்படை தட்டையான பாகங்கள் மற்றும் குறைந்த அளவு பிராக்கெட்கள்

சேர்த்த முறி

சராசரி

$8,000-$25,000

அதிக துல்லியம் கொண்ட வாஷர்கள் மற்றும் தட்டையான சமச்சீரான பாகங்கள்

பல-கட்ட முன்னேறும் டை

உயர்

$40,000 முதல் $120,000+ வரை

சிக்கலான, அதிக அளவு பிராக்கெட்கள் மற்றும் உள் கட்டமைப்புகள்

மூலப்பொருள் வழங்குநர் மட்டத்தில், வெளிப்புற உடல் பேனலுக்கான கருவிகளை உருவாக்குவது மிகப் பெரிய நிதியளவையை தேவைப்படுத்துகிறது. இந்த பெரிய பாகங்களுக்கு இணை அழுத்த வரிசைகள் தேவைப்படுகின்றன. இந்த அமைப்புகளில், ரோபோட் கைகள் தனித்தனியாக வடிவமைக்கப்பட்ட இழுத்தல், வெட்டுதல் மற்றும் துளையிடுதல் நிலைகளுக்கு இடையே பேனல்களை நகர்த்துகின்றன. பல துறை வல்லுநர்கள், ஆட்டோமொபைல் மூலப்பொருள் வழங்குநர்களுக்கான முதல் வடிவமைப்பு டை செலவு $250,000–$500,000 என அறிவித்துள்ளனர்; இருப்பினும், ஒப்பந்தங்கள் தனியுரிமையாகவே வைக்கப்படுகின்றன. இந்த முதல் வடிவமைப்பு டை ஆழமான இழுத்தல் படியை மட்டுமே கையாளும். பின்னர் வரும் வெட்டுதல் மற்றும் வளைத்தல் படிகளுக்கு தனித்தனியாக அர்ப்பணிக்கப்பட்ட கருவிகள் தேவைப்படுகின்றன.

  • P20 முன்-கடினமாக்கப்பட்ட எஃகைத் தேர்வு செய்வது, இடைநிலை அளவு உற்பத்திக்கு 300,000–500,000 அடிகள் வரை கருவியின் ஆயுளை வழங்குகிறது.
  • D2 உயர்-கார்பன் குரோமியம் எஃகை தேர்வு செய்வது, முக்கிய மறுகருவியமைப்புக்கு முன் 500,000–800,000 அடிகள் வரை உற்பத்தி திறனை நீட்டிக்கிறது.
  • H13 சூடான-வேலை கருவியியல் எஃகில் முதலீடு செய்வது, 1 மில்லியனுக்கு மேற்பட்ட அடிகளை கடந்த உயர்-அளவு உற்பத்தியை சாத்தியமாக்குகிறது.
  • $5,000–$20,000 வரை நிதியளவை ஒதுக்குவது, முதற்கட்ட மாதிரிகள் மற்றும் குறைந்த அளவு முன்-உற்பத்தி தொகுதிகளுக்கான மென்மையான கருவிகளை பெறுவதை உறுதிப்படுத்துகிறது.
  • விலை $50-க்கு கீழே உள்ள அதிர்வு கண்காணிப்பு முனைகளுடன் தொடர் கண்காணிப்பை செயல்படுத்துவது கருவிகளின் முற்றிலுமான தோல்வியைத் தடுக்கிறது.
  • தடுப்பு பராமரிப்பு நடைமுறைகளை ஏற்படுத்துவது, சுமார் $50,000 சீரமைப்புச் செலவை ஏற்படுத்தும் திடீர் டை தோல்வி நிகழ்வுகளைத் தடுக்கிறது.
  • செயல்பாட்டு பராமரிப்பை மட்டும் நம்புவது, திட்டமிடப்பட்ட பராமரிப்பை விட 25–30% அதிக மொத்த பராமரிப்புச் செலவை ஏற்படுத்துகிறது.
  • CNC இயந்திரத்தின் செயல்பாட்டுச் செலவு $18–$45/மணி நேரமாக உள்ள பகுதிகளிலிருந்து கருவிகளின் பாகங்களை வாங்குவது, $80–$200/மணி நேரம் வசூலிக்கும் பகுதிகளை விட உற்பத்தி செலவை குறிப்பிடத்தக்க அளவில் குறைக்கிறது.

மேலும், பல வழங்குநர்கள், அனைத்து அழுத்த நிலைகளையும் உள்ளடக்கிய முழு ஆட்டோமொபைல் அசல் உபகரண டை வரிசைக்கு $500,000–$999,000 என அறிவிக்கின்றனர். இந்த மிகப்பெரிய செலவுதான், டை மதிப்பு குறைவை ஈடுகட்ட ஒரு வாகன மாதிரிக்கு உலகளாவிய விற்பனை தேவைப்படுவதற்கு காரணம். வாங்குபவர்கள், வடிவமைப்பின் போது தாள் தடிமனின் 8 முதல் 10 சதவீதம் வரையிலான டை வெற்றிடத்தைக் கோர வேண்டும். சரியான வெற்றிடம் தேவையான வெட்டு விசையைக் குறைக்கிறது, இது இந்த விலையுயர்ந்த டைகளின் பயன்பாட்டு ஆயுளை நீட்டிக்கிறது.

ஆட்டோமொபைல் ஸ்டாம்பிங் ஸ்டீல் கிரேட் பொருள் விலை ஒப்பீடு

டை உள்ள உலோகக் கலவை அதன் செயல்பாட்டு ஆயுளையும், நீண்டகால செலவு மீட்பையும் தீர்மானிக்கிறது. சிறந்த டூல் ஸ்டீலுக்காக முன்கூட்டியே அதிகம் செலவழிப்பது, பெரிய டை சீரமைப்புகளுக்கு இடையேயான இயக்க நேரத்தை நீட்டிப்பதன் மூலம் ஒவ்வொரு ஸ்ட்ரோக்கிற்கான செலவைக் குறைக்கிறது. இந்த உலோகம், வெப்பச் சிகிச்சை மற்றும் குளிரூட்டுதலுக்கு கலவை தனிமங்கள் எவ்வாறு வினைபுரிகின்றன என்பதைச் சார்ந்தது. டைகளை நடுவில் மாற்ற வேண்டிய தேவையைத் தவிர்க்க, பொறியாளர்கள் திட்டமிடப்பட்ட வாகன உற்பத்தி எண்ணிக்கைக்கு ஏற்றவாறு டூல் ஸ்டீல் கிரேடைத் தேர்ந்தெடுக்க வேண்டும்.

  • P20 முன்-கடினமாக்கப்பட்ட ஸ்டீல் டையின் ஆயுள் பொதுவாக 3,00,000–5,00,000 ஸ்ட்ரோக்குகள் வரை நீடிக்கும், அதன்பின் முக்கியமான அளவு மாற்ற மறுசீரமைப்பு அல்லது மேற்பரப்பு வெல்டிங் தேவைப்படும். இந்த கிரேட், உயர்-கலவை டூல் ஸ்டீல்களுடன் தொடர்புடைய கடினமான இயந்திர செயல்முறைகளை தவிர்த்து, நடுத்தர அளவு உற்பத்திக்கு ஏற்ற அரிமான எதிர்ப்பை வழங்குகிறது. P20 பாகங்களுக்கு பொறியாளர்கள் பொதுவாக 30–32 HRC மேற்பரப்பு கடினத்தன்மையை தேர்ந்தெடுப்பர், இது உறுதித்தன்மை மற்றும் இயந்திரத்திற்கு ஏற்ற செயல்முறைத்தன்மை ஆகியவற்றிற்கு இடையே சமநிலை ஏற்படுத்துகிறது.
  • D2 உயர் கார்பன் குரோமியம் எஃகு வாளின் ஆயுள், தரமான ஆட்டோமொபைல் உற்பத்தி நிலைமைகளில் 5,00,000–8,00,000 அடிகள் வரை நீடிக்கிறது. உயர் குரோமியம் மற்றும் கார்பன் சதவீதம் வெப்பச் சிகிச்சையின் போது கடினமான கார்பைடுகளை உருவாக்குகிறது, இது உயர் வலிமை கொண்ட ஆட்டோமொபைல் தகடு உலோகத்திற்கு எதிரான சிறந்த அரிப்பு எதிருத்துத்தன்மையை வழங்குகிறது. கருவித் தயாரிப்பாளர்கள் பொதுவாக D2 எஃகை 58–60 HRC என்ற கடினத்தன்மைக்கு வெப்பச் சிகிச்சை செய்து, அதன் கால்விங் மற்றும் அரிப்பு தடுப்புத் தன்மையை அதிகபட்சமாக்குகின்றனர்.
  • H13 வெப்ப வேலை கருவித் துண்டு எஃகு வாளின் ஆயுள், உயர் வெப்பநிலை அல்லது கனமான தாக்கு விசைகளைக் கொண்ட சூழல்களில் பொதுவாக 1 மில்லியனுக்கு மேற்பட்ட அடிகளை எட்டுகிறது. இந்தப் பொருள், தொடர்ச்சியான உயர் உராய்வு ஸ்டாம்பிங் சுழற்சிகளுக்கு உட்படும்போது அதன் கட்டமைப்பு நிலைத்தன்மையை பராமரித்து, வெப்ப சோர்வை எதிர்க்கிறது. H13 ஆனது, ஆட்டோமொபைல் மோதல் கட்டமைப்புகளுக்கான போரான் எஃகு பாகங்களை உருவாக்கும் வெப்ப ஸ்டாம்பிங் செயல்பாடுகளுக்கான தரமான தேர்வாகும்.

டி2 அல்லது எச்13 எஃகைத் தேர்வு செய்வது முதல் கட்ட இயந்திர வேலை மற்றும் வெப்ப சிகிச்சை செலவுகளை அதிகரிக்கிறது. ஆனால், கருவிகளின் முதல் கட்ட தேய்மானத்தைத் தடுப்பதன் மூலம் உற்பத்தி வரிசையை தொடர்ந்து இயக்குகிறது. உயர் தர எஃகுகளில் உள்ள கடினமான கார்பைடுகள், உயர் வலிமை கொண்ட கார் தகடு உருமாற்றத்தின் தேய்மான விசைகளைத் தாங்கும் திறன் கொண்டவை. எனவே, முதல் கட்டத்தில் அதிக பொருள் செலவு செய்வது, அதிக அளவு உற்பத்தியில் மொத்த உரிமை செலவைக் குறைக்கிறது.

ஆட்டோமொபைல் தயாரிப்பில் ஒவ்வொரு பாகத்தின் செலவை விளக்குதல்

மூலப்பொருள் ஒவ்வொரு பாகத்தின் விலையில் மிகப்பெரிய பங்கை ஏற்றுகிறது. இதனால், தகடு அமைப்பை மேம்படுத்துவது விரைவான நிதிப் பலனை வழங்குகிறது. வாங்கும் குழுக்கள், தரப்பட்ட செலவு பிரிவுகளைப் பயன்படுத்தி மிகைப்படுத்தப்பட்ட மதிப்பீடுகளைக் கண்டறியலாம். ஒவ்வொரு பாகத்தையும் தயாரிப்பதற்கான தொடர்ச்சியான செலவுகளை ஒவ்வொரு பாகத்தின் விலை உள்ளடக்குகிறது; ஆனால் முதல் கட்ட கருவிகள் செலவு இதில் சேர்க்கப்படவில்லை.

Cost per part breakdown in metal stamping: raw material 45–55%, labor 15–25%, overhead 10–20%

வழக்கமான ஸ்டாம்பிங் தொழிற்சாலைகளில், மூலப்பொருள் அடிப்படை பாகத்தின் விலையில் 45–55% ஐ ஆக்கிரமிக்கிறது. இது மிகப்பெரிய பங்கைக் கொண்டிருப்பதால், நெருக்கமான நெஸ்டிங் மூலம் துண்டுகளைக் குறைப்பது உடனடியாக இறுதி பாகத்தின் விலையைக் குறைக்கிறது. பொறியாளர்கள் உலோக ஓட்டத்தை மாதிரியாக்குவதற்கு முடிவிலி உறுப்பு பகுப்பாய்வை (finite element analysis) பயன்படுத்துகிறார்கள்; இதன் மூலம் பாகத்தின் வடிவத்தை பாதிக்காமல் வெட்டுதலுக்கான வெற்றுத் தகடு அளவுகளைச் சரிசெய்கிறார்கள். நெஸ்டிங் செய்யப்பட்ட பாகங்களுக்கு இடையேயான வலை விளிம்பை (web margin), தகட்டின் தடிமனை விட 1.5 மடங்கு அமைப்பது, துண்டுகளை வெட்டும்போது தகடு சுழல்வதைத் தடுக்கிறது.

நேரடி தொழிலாளர் செலவு ஒரு பாகத்தின் அலகு விலையில் 15–25% ஐ ஆக்கிரமிக்கிறது. இது அழுத்து இயந்திரத்தை இயக்கும் தொழிலாளர்கள் மற்றும் முடிந்த பாகங்களை நகர்த்தும் தொழிலாளர்களை உள்ளடக்கியது. தானியங்கி டாண்டம் வரிசைகள் (automated tandem lines) இந்த பங்கைக் குறைக்கின்றன, அதே நேரத்தில் கையால் மாற்றும் அமைப்புகள் (manual transfer setups) அதிக தொழிலாளர்களைத் தேவைப்படுத்துகின்றன, இது தொழிலாளர் செலவை அதிகரிக்கிறது. தொழிற்சாலை மேலாண்மை செலவு (facility overhead) விலையில் 10–20% ஐ ஆக்கிரமிக்கிறது; இது மின்சாரம், இயந்திர மதிப்பு குறைவு (machine depreciation) மற்றும் தொழிற்சாலை பராமரிப்பு ஆகியவற்றை உள்ளடக்கியது. தொழிற்சாலைகள் முழு திறனில் இயங்கும்போது, இந்த செலவுகள் அதிக எண்ணிக்கையிலான பாகங்களில் பரவுகின்றன, இது போட்டித்தன்மை கொண்ட விலைகளை உருவாக்குகிறது.

தர கட்டுப்பாடு பாகத்தின் விலையில் 2–8% ஐ உள்ளடக்கியது. இது ஆய்வுகள், ஒருங்கிணைந்த அளவீட்டு இயந்திர சோதனைகள் மற்றும் ஒத்திசைவு கண்காணிப்புக்காக செலவழிக்கப்படுகிறது. ஆட்டோமொபைல் விதிகள் கண்டிப்பான கண்காணிப்பை தேவைப்படுத்துவதால், இச்செலவு உற்பத்தி பிராந்தியங்கள் முழுவதும் மிகவும் நிலையாகவே இருக்கிறது. பேக்கேஜிங் ஒரு அலகின் விலையில் 2–5% ஐ உள்ளடக்கியது; இது அச்சிடப்பட்ட பலகைகளை போக்குவரத்தின் போது பாதுகாக்கும் தனிப்பயன் கொள்கலன்களுக்காக செலவழிக்கப்படுகிறது. மீண்டும் பயன்படுத்தக்கூடிய பிளாஸ்டிக் கொள்கலன்கள் முதலில் அதிக விலையில் இருந்தாலும், நீண்ட கால உற்பத்தியில் ஒரு பாகத்திற்கான பேக்கேஜிங் செலவைக் குறைக்கின்றன.

பிராந்திய அச்சிடுதல் விலைக் காரணிகள்: சீனா மற்றும் மேற்கத்திய சந்தைகள்

தொழிற்சாலை இயக்க செலவுகள் உலகளவில் பல்வேறு பிராந்தியங்களில் மாறுபடுகின்றன, முக்கியமாக அச்சிடும் தொழிலாளர் மற்றும் இயந்திர வேலைச்சூழல் விகிதங்களைப் பொறுத்து. வெளிநாட்டுத் தொழிற்சாலைகள் குறைந்த மணிநேர ஊதியத்தை வழங்கினாலும், வாங்குபவர்கள் மொத்த பில்லில் போக்குவரத்து, சுங்கவரி மற்றும் சேமிப்பு செலவுகளைச் சேர்த்துக் கொள்ள வேண்டும். வெளிநாட்டிலிருந்து டைகள் அல்லது பாகங்களை வாங்குவது பெரும்பாலும் கணினி எண்ணிம கட்டுப்பாடு (CNC) செயலாக்கம் தேவைப்படும் அளவைப் பொறுத்தது. கருவிகளைத் தயாரிப்பதற்கு நூற்றுக்கணக்கான மணிநேரங்கள் துல்லியமான மில்லிங் தேவைப்படுவதால், வேலைச்சூழல் விகிதங்கள் முதல் நிலை செலவுகளை நிர்ணயிக்கும் முக்கிய காரணியாகும்.

பகுதி

அச்சிடுதல் தொழிலாளர் விகிதம்

CNC செயலாக்க விகிதம்

சீனா

$5–8/மணி (2026 வரை)

$18–$45/மணி (2026 வரை)

அமெரிக்கா

$18–25/மணி (2026 வரை)

$80–$200/மணி (2026 வரை)

மேற்கு ஐரோப்பா

€15–25/மணி (2026 வரை)

$80–$200/மணி (2026 வரை)

இயந்திரத் துலக்க விலைகளில் உள்ள வித்தியாசமே, பல மேற்கத்திய கார் வழங்குநர்கள் சீன நிறுவனங்களிடமிருந்து கனரக டைஸ்களை வாங்குவதற்கான காரணமாகும். 400 மணி நேரம் தேவைப்படும் ஒரு சிக்கலான முன்னேறும் டைஸை ஆசியாவில் வெட்டுவது, கடல் போக்குவரத்துச் செலவைச் சேர்த்தாலும், மிகவும் குறைவான விலையில் கிடைக்கும். வெளிநாட்டிலிருந்து வாங்கும் வாங்குநர்கள், மேற்கத்திய துறைமுகங்களுக்கு கடல் போக்குவரத்துக்கு 30 முதல் 45 நாட்கள் வரை திட்டமிட வேண்டும். இந்த தாமதத்தை நிர்வகிக்க, உற்பத்தி தொடங்குவதற்கு முன்பாகவே கருவிகள் வந்து சேருமாறு கவனமாக அட்டவணைப்படுத்த வேண்டும்.

இருப்பினும், தானியங்கி வரிசைகளில் ஊழியர்கள் இயந்திரங்களை மட்டுமே கண்காணிக்கின்றனர் என்பதால், தொழிலாளர் விலை வித்தியாசங்கள் குறைவாகவே முக்கியத்துவம் வாய்ந்தவை. பாகங்களின் உடல் அளவு மற்றும் எடையை நிறுவனங்கள் கவனிக்க வேண்டும்; காற்று நிரப்பப்பட்ட வெற்று பிராக்கெட்களுக்குள் கடல் போக்குவரத்து செய்வது, தொழிலாளர் செலவு சேமிப்பை நீக்கிவிடும். பெரிய அளவிலான கட்டமைப்பு பாகங்களை உள்நாட்டிலேயே தயாரிப்பது, அவற்றை இறக்குமதி செய்வதை விட மொத்த இறக்குமதி செலவைக் குறைவாக வைத்திருக்கும். மாறாக, கனமான வாஷர்கள் அல்லது தட்டையான பிராக்கெட்கள் போன்ற அடர்த்தியான பாகங்கள், அவற்றின் சிறிய கடல் போக்குவரத்து அளவு காரணமாக, வெளிநாட்டு உற்பத்திக்கு சிறந்த தேர்வாகவே திகழ்கின்றன.

ஐ.ஏ.டி.எஃப் 16949 ஸ்டாம்பிங் தரக் கட்டுப்பாடு செலவு தாக்கம்

உயர் தர கார் உடல் பேனல்கள் துல்லியமான வடிவமைப்பு வரைகளையும், மிகக் குறைந்த இடைவெளிகளையும் காட்டுகின்றன, ஏனெனில் வழங்குநர்கள் கண்டுபிடிப்பு தர அமைப்புகளைப் பின்பற்றுகின்றனர். இந்த ஆட்டோமொபைல் தரச் சான்றிதழ்களை வைத்திருப்பது தொழிற்சாலையின் மேல் செலவுகளையும், ஒத்துழைப்புச் செலவுகளையும் அதிகரிக்கிறது, அவற்றை வழங்குநர்கள் வாடிக்கையாளர்களுக்கு மாற்றுகின்றனர். இந்த தர பிரீமியம் என்பது டையர் 1 கார் கட்டுமான தொழிற்சாலைகளுக்கு பொருட்களை வழங்க விரும்பும் எந்த ஒரு தொழிற்சாலைக்கும் அவசியமான செலவாகும்.

ஐ.எஸ்.ஓ 9001, ஐ.ஏ.டி.எஃப் 16949 அல்லது ஏ.எஸ்.9100 சான்றிதழ்களைப் பெற்றுள்ள தொழிற்சாலைகள், சான்றிதழ் இல்லாத தொழிற்சாலைகளை விட 20-40% அதிக விலையை வசூலிக்கின்றன. இந்த கூடுதல் செலவு தொடர்ச்சியான கண்காணிப்புகளுக்கும், விரிவான செயல்முறை பதிவுகளுக்கும், ஒவ்வொரு உற்பத்தி சுழற்சியிலும் தரத்தை உறுதிப்படுத்துவதற்கான சோதனை ஆய்வகங்களுக்கும் நிதியுதவி அளிக்கிறது. வாங்குபவர்கள் எளிதில் குறைந்த மூல்ய மேற்கோளை தேர்ந்தெடுக்க முடியாது. அவர்கள் உலோகத் தொகுதிகளை தட்டச்சு செய்ய முடியும் என்பதையும், வடிவமைப்பு மாற்றங்களை நிர்வகிக்க முடியும் என்பதையும் உறுதிப்படுத்த வேண்டும். உற்பத்தி பாகங்களுக்கான ஒப்புதல் செயல்முறை (பி.பி.ஏ.பி.) தரப் பொறியாளர்களை ஒவ்வொரு பாகத்திற்கும் கட்டுப்பாட்டுத் திட்டங்களையும், தோல்வி பகுப்பாய்வுகளையும் உருவாக்க வலியுறுத்துகிறது. வாங்குபவர்கள் கட்டமைப்பு பாகங்களுக்கு மூன்றாம் நிலை உற்பத்தி பாக ஒப்புதல் செயல்முறை கோப்புகளை அடிப்படைத் தரத்திற்காக நிர்ணயிக்க வேண்டும்.

CMM inspection of an automotive stamped bracket for a PPAP Level 3 dimensional report

ஒரு கட்டுமான வரிசையில் தவறான பாகங்களின் செலவு, சர்டிஃபைடு சப்ளையரைப் பயன்படுத்துவதற்கான விலையை விட மிக அதிகமாகும். ஒரு தவறான பாகம் மட்டுமே ஒரு அசல் உபகரண உற்பத்தியாளர் வரிசையை நிறுத்தினால், அதனால் ஏற்படும் தண்டனைகள் எந்த சிறிய சேமிப்பையும் அழித்துவிடும். அளவுகளை நிலையாக வைத்திருக்க தர குழுக்கள் பொதுவாக 1.33க்கு மேற்பட்ட செயல்திறன் திறன் குறியீட்டைக் கோரும். வாங்கும் குழுக்கள் இந்த தரச் செலவை, வழங்குநரின் லாப முதுப்பைப் போல் கருதாமல், தனியாகக் கண்காணிக்க வேண்டும்.

ஆட்டோமொபைல் ஸ்டாம்பிங் டை பராமரிப்பு செலவு ஒவ்வொரு சைக்கிளுக்கும்

திடீர் நிறுத்தம் மற்றும் அவசர கருவி சரிசெய்தல் ஆகியவை முதல் மதிப்பீட்டில் தெரியாத மறைக்கப்பட்ட செலவுகளைச் சேர்க்கின்றன. கருவிகள் சேதமடைய காத்திருப்பதற்குப் பதிலாக, கருவிகளின் நிலையைக் கண்காணிப்பது திடீர் தோல்விகளையும், விலையுயர்ந்த அட்டவணை தாமதங்களையும் ஏற்படுத்தும். கண்காணிப்பு சென்சார்களின் விலை குறைந்து வருவதால், முக்கிய ஸ்டாம்பிங் டைகளில் அவற்றை நிறுவுவது தற்போது தொழில் தரத்தில் ஒரு பொதுவான நடைமுறையாக உள்ளது.

  • ஒரு டை மோதலின் மதிப்பிடப்பட்ட செலவு பொதுவாக ~$50,000 ஆக இருக்கும்; இதில் சேதமடைந்த டூல் ஸ்டீல், இழந்த உற்பத்தி நேரம் மற்றும் தவறாக வெட்டப்பட்ட பொருள் ஆகியவை அடங்கும்.
  • உயர் அளவு ஆட்டோமொபைல் ஸ்டாம்பிங் திட்டத்தின் வாழ்க்கை சுழற்சியில், செயல்பாட்டு பராமரிப்பு செலவுகள் தடுப்பு பராமரிப்பை விட 25–30% அதிகமாக இருக்கும்.
  • உடைந்த டையை சரிசெய்ய கருவித் தயாரிப்பாளர்கள் அவசர பணியாளர் விகிதங்களைப் பயன்படுத்தும்போது, அவை பொதுவாக திட்டமிடப்பட்ட பராமரிப்பு விகிதங்களை விட 2–3 மடங்கு அதிகமாக இருக்கும்.
  • சேதமடைந்த கருவிகளுக்கான அவசர மாற்றுப் பாகங்கள், பொதுவாக தரமான மீண்டும் நிரப்பும் விலையை விட 25–50% அதிக விலையில் வழங்கப்படுகின்றன.
  • முன்கூட்டியே கண்காணிப்பு பராமரிப்பு சந்தையின் அளவு 2025-இல் $14.29 பில்லியனை எட்டியது, இது தரவு-அடிப்படையிலான கருவிகள் கண்காணிப்பை நோக்கிய தொழில்துறை மாற்றத்தை எதிரொலிக்கிறது.
  • 2026-இல் முன்கூட்டியே கண்காணிப்பு பராமரிப்பு சந்தையின் ஆண்டுத் தளவாட வளர்ச்சி விகிதம் ~28% ஆக உள்ளது, இது திடீர் நிறுத்தங்களை நீக்க விரும்பும் ஆட்டோமொபைல் வழங்குநர்களால் முக்கியமாக இயக்கப்படுகிறது.
  • 2019-இல் ஒரு கம்பனி கண்காணிப்பு முனையத்தின் ஒவ்வொரு புள்ளிக்கும் செலவு ~$600 ஆக இருந்தது, இது மிகவும் முக்கியமான டாண்டம் அழுத்த வரிசைகளுக்கு மட்டுமே அதன் பயன்பாட்டை வரம்புக்குள் வைத்தது.
  • 2026-இல் ஒரு கம்பனி கண்காணிப்பு முனையத்தின் ஒவ்வொரு புள்ளிக்கும் செலவு <$50 ஆக விழுந்துள்ளது, இது வழங்குநர்களை புரக்ரெஸிவ் டையின் ஒவ்வொரு நிலையத்திலும் கருவிகளை நிறுவ அனுமதிக்கிறது.

ஸ்டாம்பிங் டைகள் கனமான விசைகளை எதிர்கொள்கின்றன. ஒரு சிறிய ஸ்ட்ரிப் ஃபீட் பிழை இரண்டு உலோகத் தகடுகள் ஒரே நேரத்தில் டூலிற்குள் நுழைவதை ஏற்படுத்தும். இந்த டபுள்-ஹிட் டையின் உள் பாகங்களை உடைத்துவிடும், இது உடனடியாக வரி நிறுத்தத்தை ஏற்படுத்தும் மற்றும் திறமையான டூல்மேக்கர்களால் அவசர சரிசெய்யப்பட வேண்டும். ஸ்ட்ரிப்பர் பிளேட்டில் குறைந்த விலையிலான கம்பன சென்சார்களை பொருத்துவதன் மூலம், பிரெஸ் அமைப்பு தவறான ஃபீட் ஒலியைக் கேட்க முடியும். சென்சார் படிக்கும் வீதத்தை 10kHz ஆக அமைப்பது, தளர்ந்த ஸ்கிராப் அல்லது ஃபீட் ஸ்லிப்களால் ஏற்படும் உயர் அதிர்வெண் ஹிட்களைப் பதிவு செய்வதற்கு உதவும்.

இந்த ஒலிகளை பிடிப்பது மோசமான டை கிராஷ்களைத் தடுக்கிறது, இது தாவரங்களை விலையுயர்ந்த அவசர வேலைகள் மற்றும் வான்வழி அனுப்பப்பட்ட ஸ்பேர் பார்ட்ஸ் ஆகியவற்றிலிருந்து சேமிக்கிறது. வாங்கும் குழுக்கள், வழங்குநர்கள் எவ்வாறு டூல் சுகாதாரத்தை கண்காணிக்கின்றனர் என்பதைக் கேட்க வேண்டும். டைகளை முறையாக முறுமுறுவலில் கண்காணிக்கும் தொழிற்சாலைகள், ஆட்டோமொபைல் விநியோக சங்கிலியில் மிகக் குறைந்த அபாயத்தை ஏற்றுக்கொள்கின்றன. கம்பன தரவுகளைப் பயன்படுத்தி வெட்டும் ஓரங்களின் தேய்மானத்தைக் கண்காணிப்பது, வழக்கமான வார இடைவெளிகளில் டைகளை கூர்மையாக்க அனுமதிக்கிறது. இந்த முன்கூட்டிய திட்டம், திடீர் மறுகட்டமைப்பு செலவுகளைத் தடுப்பதன் மூலம், ஸ்டாம்பிங் விலைக் காரணிகளை நிலையாக வைத்திருக்கிறது.

அடிக்கடி கேட்கப்படும் கேள்விகள்

தயாரிப்பு செலவை எவ்வாறு கணக்கிடுவது?

மொத்த உற்பத்தி செலவைக் கணக்கிட, அதாவது மூலப்பொருள் செலவுகள், நேரடி தொழிலாளர் செலவு, மேலாண்மை செலவு, கருவிகளின் பயன்பாட்டு செலவு, தரக் கட்டுப்பாடு மற்றும் பேக்கேஜிங் ஆகியவற்றைக் கூட்டுக. பொதுவான உலோக ஸ்டாம்பிங் முறையில், மூலப்பொருள் செலவு அடிப்படை அலகு விலையின் 45–55% ஆகும், நேரடி தொழிலாளர் செலவு 15–25% ஆகும், மேலாண்மை செலவு 10–20% ஆகும். தரக் கட்டுப்பாட்டுக்காக 2–8% மற்றும் பேக்கேஜிங்குக்காக 2–5% என இரண்டாம் நிலை செலவுகளை ஒதுக்குக. ISO 9001 அல்லது IATF 16949 போன்ற தரச்சான்றுகளுக்கு ஏற்ப சான்றிதழ் பெற்ற உற்பத்தி சூழல்களுக்கு, கணக்கிடப்பட்ட அடிப்படை உற்பத்தி மொத்தத்தில் 20–40% கூடுதல் செலவைச் சேர்க்கவும்.

முந்தைய: ஷாக் அப்சார்பர்கள் எவ்வாறு தயாரிக்கப்படுகின்றன: உலோகப் பாகங்கள் மற்றும் செயல்முறைகள்

அடுத்து: சிஎன்சி டூல் லைஃப் மேனேஜ்மென்ட் உங்கள் பார்ட் தரத்தை எவ்வாறு பாதுகாக்கிறது (மற்றும் செயலாக்கச் செலவுகளை 30–50% வரை குறைக்கிறது)

இலவச மதிப்பீட்டைப் பெறுங்கள்

உங்கள் தகவல்களை விடுவிடவும் அல்லது உங்கள் வரைபடங்களை ஏற்றவும், நாங்கள் 12 மணி நேரத்தில் உங்களுக்கு தொழில்நுட்ப பகுப்பாய்வு செய்யும். உங்களுக்கு மேலும் மின்னஞ்சல் மூலம் நாங்களை தொடர்பு கொள்ளலாம்: [email protected]
மின்னஞ்சல்
பெயர்
நிறுவனத்தின் பெயர்
செய்தி
0/1000
இணைப்பு
சுன்னியமாக ஒரு பதிவை ஏற்றுக்கொள்ளவும்
Up to 3 files,more 30mb,suppor jpg、jpeg、png、pdf、doc、docx、xls、xlsx、csv、txt

அறிவிப்பு பட்டியல்

வார்பு ஆணைகளின் பல வருடங்கள் கழித்து, அந்த நிறுவனத்தின் இணைப்பு தொழில்நுட்பம் முக்கியமாக காஸ் அரண்மனை இணைப்பு, ஆர்க் இணைப்பு, லேசர் இணைப்பு மற்றும் பல இணைப்பு தொழில்நுட்பங்களை உள்ளடக்கியது, அதுவுடன் இயந்திரமான சேர்த்தல் அமைப்புகள், அதிரச சோதனை (UT), கதிர் சோதனை(RT), காந்த கதிர் சோதனை(MT) எரித்தல் சோதனை(PT), இருவி தற்கால சோதனை(ET), சோதனை தள்ளிக்கூர்மை அளவு, அதனால் உயர் திறவல், உயர் தரம் மற்றும் அதிக உறுதியான இணைப்பு அமைப்புகளை அடைய, நாங்கள் CAE, MOLDING மற்றும் 24-நேர விரைவான அளவுகூறு வழங்குகிறோம், அதுவால் வாடிக்கைகளுக்கு செய்ட்டிஸ் அழிப்பு பகுதிகளுக்கும், இயந்திரமாக்கு பகுதிகளுக்கும் மிகவும் நல்ல சேவை வழங்குவோம்.

  • வெவ்வேறு கார் பொருட்கள்
  • இயந்திர செயலாக்கத்தில் 12 வருடங்கள் மேற்படுத்தும் அனுபவம்
  • அழியாத செயலாக்கு மற்றும் தரக்கூறுகளை அடைய
  • தரமுகம் மற்றும் செயலாற்று ஒற்றுமை
  • தனிப்பட்ட சேவைகளை அடைய முடியும்
  • நேரத்தில் பரிவரிப்பு

இலவச மதிப்பீட்டைப் பெறுங்கள்

உங்கள் தகவல்களை விடுவிடவும் அல்லது உங்கள் வரைபடங்களை ஏற்றவும், நாங்கள் 12 மணி நேரத்தில் உங்களுக்கு தொழில்நுட்ப பகுப்பாய்வு செய்யும். உங்களுக்கு மேலும் மின்னஞ்சல் மூலம் நாங்களை தொடர்பு கொள்ளலாம்: [email protected]
மின்னஞ்சல்
பெயர்
நிறுவனத்தின் பெயர்
செய்தி
0/1000
இணைப்பு
சுன்னியமாக ஒரு பதிவை ஏற்றுக்கொள்ளவும்
Up to 3 files,more 30mb,suppor jpg、jpeg、png、pdf、doc、docx、xls、xlsx、csv、txt

இலவச மதிப்பீட்டைப் பெறுங்கள்

உங்கள் தகவல்களை விடுவிடவும் அல்லது உங்கள் வரைபடங்களை ஏற்றவும், நாங்கள் 12 மணி நேரத்தில் உங்களுக்கு தொழில்நுட்ப பகுப்பாய்வு செய்யும். உங்களுக்கு மேலும் மின்னஞ்சல் மூலம் நாங்களை தொடர்பு கொள்ளலாம்: [email protected]
மின்னஞ்சல்
பெயர்
நிறுவனத்தின் பெயர்
செய்தி
0/1000
இணைப்பு
சுன்னியமாக ஒரு பதிவை ஏற்றுக்கொள்ளவும்
Up to 3 files,more 30mb,suppor jpg、jpeg、png、pdf、doc、docx、xls、xlsx、csv、txt